Uncategorized

કોરોના વાઇરસ બાદ ચીન થી ફેલાઈ શકે આ નવો વાઇરસ, ICMR એ આપી ચેતવણી

કોરોના વાયરસના હુમલાથી આખું વિશ્વ પાછું મેળવી શક્યું નથી, જ્યારે હવે બીજા વાયરસ ફેલાવાનો ખતરો શરૂ થઈ ગયો છે. તેનું નામ કેટ ક્યુ વાયરસ (સીક્યુવી) છે અને તે ચીનમાં ઝડપથી ફેલાઇ રહ્યું છે. આ વાયરસથી ભારતની ચિંતા પણ વધી છે. ભારતીય તબીબી સંશોધન પરિષદ (આઈસીએમઆર) એ પણ આ અંગે ચેતવણી જારી કરી છે.

કેટ ક્યુ વાયરસ શું છે- આ વાયરસ આર્થ્રોપોડથી જન્મેલા વાયરસની કેટેગરીમાં આવે છે. તે પિગ અને ક્યુલેક્સ મચ્છરમાં જોવા મળે છે. હાલમાં, આ વાયરસ ચીન અને વિયેટનામમાં વધુ જોવા મળ્યો છે. આઈસીએમઆરનું કહેવું છે કે ભારતની પરિસ્થિતિ અનુસાર આ વાયરસ અહીં સરળતાથી ફેલાય છે. કેટ ક્યુ વાયરસ શરીરમાં ઝડપથી ફેલાય છે જેના કારણે વધારે તાવ, મેનિન્જાઇટિસ અને મેનિન્જાઇટિસ પણ થઈ શકે છે.

નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ફ વિરોલોજીના સંશોધન દરમિયાન, એવું જાણવા મળ્યું છે કે કુલેક્સ મચ્છર જેવી પ્રજાતિઓ પણ ભારતમાં ફેલાયેલી છે.વૈજ્ઞાનિકો એ આ વાયરસની નકલને સમજવા માટે એક અભ્યાસ કર્યો છે. વૈજ્ઞાનિકોએ પરમાણુ અને સેરોલોજીકલ તપાસ માટે માણસોના ત્રણ જાતિના મચ્છરો અને પિગના નમૂનાઓનું પરીક્ષણ કર્યું.અભ્યાસમાં શું આવ્યું – સંશોધનમાં વૈજ્ઞાનિકો મનુષ્યમાં ક્યુલેક્સ મચ્છરનો સક્રિય ચેપ લાગ્યો નથી. જો કે, વાયરસ સામે એન્ટિબોડીઝ 883 માનવ સીરમ નમૂનાઓમાંથી બે લોકોમાં મળી આવી છે. આ બતાવે છે કે આ બંને લોકોને અગાઉ કેટ ક્યુ વાયરસથી ચેપ લાગ્યો હતો.મચ્છરોમાં ફેલાતા વાયરસની પ્રકૃતિ – નમૂના પરીક્ષણમાં વૈજ્ઞાનિકોએ એડીસ એજિપ્ટી મચ્છર સહિત ત્રણેય જાતિઓમાં આ વાયરસ શોધી. વૈજ્ઞાનિકો કહે છે કે મચ્છર ભારતના કેટલાક વિસ્તારોમાં કેટ ક્યુ વાયરસ ફેલાવી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *