INDIA

જુઓ ભારતની 10 અનોખી જગ્યાઓ, જ્યાં પડે છે સૌથી વધુ ઠંડી અને ક્યાંક તો હથોડીથી તોડવા પડે છે ઈંડા-ટમેટા

શિયાળાએ ભારતના કેટલાક ભાગોમાં સૌંદર્ય ઉમેર્યું છે. ખાસ કરીને દક્ષિણ ભારતમાં, તે જુદું છે. તે જ સમયે, કેટલાક એવા ક્ષેત્રો છે જ્યાં શિયાળો એટલે કઠોર હવામાન. ક્રૂર ઠંડા પવનો અને ઘટતા તાપમાનને કારણે ભારતના આ સ્થળોએ શિયાળો હોય છે, જ્યાં તમારે એક રાત વીતાવતા પહેલા ઘણી વાર વિચાર કરવો પડી શકે છે. તે બરફથી ઢંકાયેલ ખીણો અથવા ઇશાનના હિમાલયના પ્રદેશો હોય. અહીં રહેતા લોકોને શિયાળાના ભારે ઠંડા અને પડકારજનક વાતાવરણનો સામનો કરવો પડે છે.

કારગિલ- વર્ષ 1999 માં ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે કારગિલ યુદ્ધ ઉપરાંત, આ સ્થાનને સૌથી ઠંડા પ્રદેશ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. શ્રીનગર-લેહ હાઇવે પર 3,325 મીટરની ઉંચાઇએ સ્થિત કારગિલ ભારત-પાકિસ્તાન સરહદ પર છે. શિયાળાની duringતુમાં આ સ્થાનનું તાપમાન -23 ° સે સુધી પહોંચે છે.

લદ્દાખ – હિમાલયની રેન્જની વચ્ચે આવેલા લદ્દાખને 2019 માં કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશ તરીકે નવી ઓળખ મળી. આ સ્થાન પર આશરે 2,70,000 લોકો છે જે તિબેટીયન સંસ્કૃતિમાં વિશ્વાસ કરે છે. અહીંનું સરેરાશ તાપમાન જાન્યુઆરી સીઝન દરમિયાન -12 સે આસપાસ છે. જ્યારે સૌથી વધુ તાપમાન માત્ર -2 ડિગ્રી સુધી પહોંચી શકે છે. ઉનાળામાં જ અહીં જવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. શિયાળામાં, ભારે બરફ પડવો અને -35 ડિગ્રી તાપમાન કોઈપણ માટે મુશ્કેલીકારક બની શકે છે.

le" style="display:block; text-align:center;" data-ad-layout="in-article" data-ad-format="fluid" data-ad-client="ca-pub-3398713808186582" data-ad-slot="4618692279">

લાચેન અને થગું ખીણ – સિક્કિમના ઉત્તરીય ભાગમાં સ્થિત લાચુન અને થાનગુ ખીણ પણ એક ઉત્તમ પર્યટક સ્થળ માનવામાં આવે છે. આશરે 2,500 મીટરએ સ્થિત, જાન્યુઆરીમાં આ સ્થાનનું સરેરાશ તાપમાન -10 થી -15 ° સે વચ્ચે બદલાય છે. અહીં ભારે બરફવર્ષા થતાં ખીણમાં ઠંડીનો માહોલ છવાયો છે. આ ઉપરાંત, આખા વર્ષ દરમિયાન તાપમાન શૂન્ય ડિગ્રીની આસપાસ રહે છે.

તવાંગ – અરૂણાચલ પ્રદેશના તાવાંગ એ ભારતના સૌથી ઠંડા સ્થળોમાંનું એક પણ છે. આ સ્થાન પ્રવાસીઓમાં એકદમ લોકપ્રિય છે. શિયાળામાં ભારે બરફવર્ષા અને હિમપ્રપાતને લીધે, આ પર્યટન સ્થળ પર્યટન ગણાશે. તે ભારતનું સૌથી ખતરનાક અને ઠંડુ સ્થાન છે. શિયાળાની duringતુમાં આ સ્થાનનું તાપમાન -15 ° સે સુધી જાય છે.

સિયાચેન ગ્લેશિયર- ભારતના સૌથી ઠંડા સ્થળનું બિરુદ સિયાચીન ગ્લેશિયરની નજીક છે. 5,753 મીટરએ સ્થિત, આ સ્થાનનું તાપમાન જાન્યુઆરીમાં -50. સે સુધી પહોંચે છે. ભારત અને પાકિસ્તાનના ઘણા સૈનિકો આ જીવલેણ ઠંડીનો સામનો કરી રહ્યા છે. ઇન્ટરનેટ પર આવી ઘણી વિડિઓઝ છે જ્યાં સૈનિકો હથોડાથી બરફ થીજેલા ઇંડા, ટામેટાં અને જ્યુસ તોડતા નજરે પડે છે. અહીંની પ્રતિકૂળ પરિસ્થિતિમાં હજારો સૈનિકોએ પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો છે.

સેલા પાસ – પૃથ્વીનું આ બર્ફીલા સ્વર્ગ ‘આઈસબોક્સ ઓફ ઇન્ડિયા’ તરીકે પ્રખ્યાત છે. સમુદ્ર સપાટીથી 4,4૦૦ મીટરએ સ્થિત, સેલા પાસ લગભગ આખા વર્ષ દરમિયાન બરફની એક નાની ચાદરથી ઢાંકાયેલ છે. આખા વર્ષ દરમિયાન, આ રેન્જ ઠંડા પવનો અને હિમપ્રપાતથી ત્રાસી જાય છે. આ સ્થાનનું તાપમાન લગભગ -15 ડિગ્રી સુધી જાય છે.

કેલોંગ – હિમાચલ પ્રદેશમાં કેલોંગ લેહ મેઇન રોડ પર લગભગ 40 કિલોમીટર સુધી ફેલાયેલો છે. આ સ્થાનનું તાપમાન ખૂબ ઓછું કહી શકાય નહીં, પરંતુ -2 ડિગ્રી સુધી પડે છે. આ સ્થાન બાઇક સવારો અને ઘણા વિશેષ ઠંડા સ્થળો શોધી રહેલા લોકો માટે શ્રેષ્ઠ છે. આ સ્થળ મનાલી, કાઝા અને લેહ જેવા અન્ય ઘણા પર્યટન સ્થળોથી પણ જોડાયેલું છે.

સોનામર્ગ- સોનમર્ગ એક ઉનાળા માટે ઉત્તમ સ્થળ માનવામાં આવે છે. જો કે, શિયાળામાં શિયાળામાં આ જગ્યાએ ઠંડી નોંધપાત્ર પ્રમાણમાં વધી જાય છે. સોનમર્ગનું તાપમાન આશરે -6 ° સે સુધી જઈ શકે છે. સોનામર્ગ ઘણાં બરફથી edંકાયેલા પર્વતો અને બરફીલા તળાવોથી ઘેરાયેલા છે. કાશ્મીરમાં તે તે સ્થાનોમાંથી એક છે, જ્યાં આખા વર્ષ દરમિયાન પર્યટક સંપૂર્ણ પ્રવાહમાં રહે છે.

મનાલી- મનાલી એ ભારતનું એક સુંદર અને લોકપ્રિય પર્યટન સ્થળ પણ છે. આકર્ષક દૃશ્યાવલિ અને મનોરંજક પ્રવૃત્તિઓ આ સ્થાનની વિશેષતા છે. ઉનાળાના દિવસોમાં આ સ્થાન ગરમ રહે છે, પરંતુ શિયાળો આવતાની સાથે તેનું તાપમાન નીચે -10 ° સે સુધી જઈ શકે છે. હિમાચલ પ્રદેશના કુલ્લુ જિલ્લામાં સ્થિત મનાલી પ્રકૃતિને પ્રેમ કરનારાઓ તેને પ્રેમ કરે છે. જેઓ હાઇકિંગ, રિવર રાફ્ટિંગ અને ટ્રેકિંગના શોખીન છે તેઓ ચોક્કસપણે અહીં આવે છે.

મુનસ્યારી – ઉત્તરાખંડના પિથોરાગ જિલ્લામાં સમુદ્ર સપાટીથી 2,500 મીટરની .ંચાઇએ સ્થિત, મુનસ્યારી પ્રકૃતિને ચાહનારા લોકો માટે વિશેષ સ્થાન છે. અહીંનું વાતાવરણ આખું વર્ષ ઠંડુ અને શુષ્ક રહે છે અને તાપમાન પણ -10 ડિગ્રીની આસપાસ રહે છે. પક્ષીઓની દુર્લભ પ્રજાતિઓ, બરફથી ઢાંકાયેલ પર્વતો અને બરફીલા તળાવો મુનસિયારીની ઓળખ બની ગયા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *