INDIA SPORT

ટિમ ઇન્ડિયાનો સૌથી ખરાબ કેપટન, જેણે પોતાના સાથી ખેલાડીને રનઆઉટ કરવા માટે આપી આ નાયબ વસ્તુ

ભારતીય ક્રિકેટ ટીમે વર્ષ 1936 માં ઇંગ્લેન્ડની મુલાકાત લીધી હતી. આ ટીમમાં એક પ્રખ્યાત ખેલાડી હતો. જેમ કે લાલા અમરનાથ, કર્નલ સી.કે. નાયડુ, વિજય વેપારી, સૈયદ મુસ્તાક અલી. પરંતુ હજી પણ આ પ્રવાસને નાખુશ ટીમ અને તેના કેપ્ટનના નિર્દય વર્તન માટે યાદ કરવામાં આવે છે. આ પ્રવાસની બદનામી પાછળ એક વ્યક્તિનો હાથ હતો. આ વ્યક્તિ ટીમનો કપ્તાન હતો. નામ હતું ગજપતિ રાજ વિજય આનંદ, ટૂંકમાં વિજજી તરીકે પ્રખ્યાત. ભારતનો સૌથી ખરાબ કેપ્ટન તરીકે બદલો. આજે તેમની 115 મી જન્મજયંતિ છે. તેનો જન્મ બનાસસમાં 28 ડિસેમ્બર 1905 ના રોજ થયો હતો.

વિજજીએ તેની કારકિર્દી દરમિયાન ફક્ત ત્રણ જ ટેસ્ટ રમી અને તે ત્રણેયમાં કેપ્ટન હતો. આ ટેસ્ટ 1936 ની ઇંગ્લેન્ડ પ્રવાસ પર રમ્યો હતો. આમાં તે બેટિંગ માટે નવમા ક્રમે આવ્યો હતો. તેણે ત્રણ મેચમાં 8.25 ની સાધારણ સરેરાશથી 33 રન બનાવ્યા. અણનમ 19 રનનો સ્કોર સૌથી વધુ હતો. એવું કહેવામાં આવે છે કે તે ટીમનો કેપ્ટન બનવા માટે લાયક નહોતો. પરંતુ તે રાજવી પરિવારમાંથી આવતા હોવાની હકીકતને કારણે તેને આ પદ મળ્યું. પરંતુ વિઝજીની કેપ્ટનશીપથી ભારતને શરમજનક અને બદનામ કરવામાં આવ્યું. ઈંગ્લેન્ડ પ્રવાસથી શિસ્ત ન લેવાના આરોપમાં તેમણે લાલા અમરનાથને ભારત પાછા મોકલ્યા. અમરનાથ દેશના ટોચના ક્રિકેટરોમાં સામેલ હતો. પરંતુ તે પ્રવાસ પર તે એક પણ ટેસ્ટ રમી શક્યો ન હતો.

તે થયું કે અગાઉ જ્યારે ટીમ ઇંગ્લેન્ડના પ્રવાસ પર ગઈ હતી, ત્યારે તે ઘણા મહિના પહેલા જતો હતો. અને ત્યાંની ઘરની ટીમો સાથે પણ રમ્યા હતા. તો ભારતીય ટીમ પણ ટેસ્ટ પહેલા ઇંગ્લેન્ડની કાઉન્ટી ટીમો સાથે રમી રહી હતી. આ સમય દરમિયાન, અમરનાથને તેની પીઠમાં સમસ્યા હતી, પરંતુ તે હજી પણ જાણી જોઈને ખવડાવતા હતા. એકવાર એવું બન્યું કે એક મેચમાં તેને પેડ પર બેસવાનું બનાવવામાં આવ્યું અને ત્યારબાદ અન્ય બેટ્સમેનને બેટિંગ માટે મોકલ્યો. દિવસના અંતે અમરનાથે થોડી મિનિટો સુધી બેટિંગ કરી. તે રમવા આવ્યો ત્યારે તેનો ગુસ્સો આવ્યો. તેણે બેટ ફેંકી અને પંજાબીમાં કંઈક કહ્યું.

આવી સ્થિતિમાં અમરનાથને શિસ્તના બહાને ભારત મોકલવામાં આવ્યા હતા. તે સમયે અમરનાથે 32.26 ની સરેરાશથી 613 રન બનાવ્યા હતા અને 32 વિકેટ ઝડપી હતી. આ રીતે ભારતનો મહત્વનો ખેલાડી કોઈ ટેસ્ટ મેચ રમ્યા વિના પાછો આવ્યો. ભારતમાં આ બાબતે ભારે હોબાળો મચ્યો. લોકોએ વિજજીને હટાવવા અને અમરનાથને પાછા ઇંગ્લેન્ડ મોકલવાની માંગ કરી હતી, પરંતુ કાંઈ થયું નહીં.

વિજજી અહીં અટક્યા નહીં. તેણે ટીમમાં પહેલેથી જ અફરાતફરી મચી ગઈ હતી. પછી તેઓએ બેશરમીથી બે ખેલાડીઓમાં ભાગ પાડવાનું શરૂ કર્યું. એવું કહેવાય છે કે તેણે સૈયદ મુસ્તાક અલીને એક ટેસ્ટમાં વિજય વેપારીને આઉટ કરવા માટે સોનાની ઘડિયાળ ઓફર કરી હતી. પરંતુ મુસ્તાક અલી મેદાનમાં ગયો અને વિજય મર્ચન્ટને આ વાત કરી. ત્યારબાદ બંનેએ સદી ફટકારી હતી. પરંતુ આ પછી, આગામી મેચમાં, બંનેની શરૂઆતની જોડી બહાર થઈ ગઈ. તેવી જ રીતે, નાસ્તો કરતી વખતે, તેણે કર્નલ સી.કે. નાયડુનું અપમાન કર્યું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *