GUJARAT INDIA

‘3 ઇડિયટ્સ’ વાળા ફંસુક બાંગડુએ દેશના સૈનિકો માટે બનાવી આ ગજબ વસ્તુ-જાણો વિગતે

તમને યાદ હશે કે આમિર ખાને પ્રખ્યાત ફિલ્મ ‘થ્રી ઇડિયટ્સ’માં ફનશુક બંગાડુનું પાત્ર ભજવ્યું હતું. ફનશુક બંગડુનું પાત્ર ખરેખર લદાખની સોનમ વાંગચુક દ્વારા પ્રેરણા છે, જેમણે લદ્દાખમાં એક શાળા ખોલી છે. તે જ સોનમ વાંગચુકે લદાખની લોહીના હથિયારમાં તૈનાત સૈનિકો માટે તંબુ તૈયાર કર્યો છે, જે લાકડા, કેરોસીન વિના સૂર્યની ગરમી વિના ખૂબ જ ગરમ છે. આ ટેન્ટની અંદરનું તાપમાન, જે દસ-દસમા હોય છે, જ્યારે બહારનું તાપમાન માઇનસ 20 ડિગ્રી હોય ત્યારે તે 20 ડિગ્રી રહે છે.

સોનમ વાંગચુકે શુક્રવારે ટ્વિટ કર્યું હતું કે ગાલવાન ઘાટીમાં રાત્રે 10 વાગ્યે જ્યાં બહારનું તાપમાન -14 ° સે હતું ત્યાં તંબુની અંદરનું તાપમાન + 15 ° સે હતું. ન તો કેરોસીનની જરૂર છે અને ન તે પ્રદૂષણ પેદા કરશે. 30 કિલો વજન સુધીનું આ તંબુ સંપૂર્ણ પોર્ટેબલ છે અને તે દસ સૈનિકોને પકડી શકે છે. આ તંબુની અંદર, ભારતીય સૈન્યના સૈનિકો લદ્દાખમાં ઘણી રાત પસાર કરી શકશે. આ સૌર ગરમ લશ્કરી તંબુની વિશેષતા એ છે કે તે સૌર ઉર્જાની સહાયથી કાર્ય કરે છે.હકીકતમાં, સોનમે મકાનો બનાવ્યા છે જે કાદવ ઝૂંપડીઓની મદદથી સૌર ઉર્જા પર સંપૂર્ણ રીતે ચાલે છે, જેને બહારથી ગરમ થવા માટે ખૂબ જ ઓછી ગરમીની જરૂર પડે છે. સેનાએ પણ તેની નવી શોધમાં રસ લેવાનું શરૂ કર્યું. તેમની શોધને લદ્દાખમાં જ રહેલા તમામ સૈનિકો માટે સંપૂર્ણ સમાધાન તરીકે જોવામાં આવી.

સોનમ વાંગચુક પર ત્રણ ઇડિયટ્સ બનાવવામાં આવ્યા હતા
સોનમ વાંગચુક એ જ વ્યક્તિ છે, જેના પર સુપરહિટ ફિલ્મ થ્રી ઇડિયટ્સ બની હતી. આમિર ખાને આ ફિલ્મમાં સોનમ વાંગચુકની ભૂમિકા ભજવી હતી. આમાં આમિરનું નામ રાંચો છે. સોનમ વાંગચુકે જણાવ્યું હતું કે લદાખમાં 24 કલાક રોકાવું મુશ્કેલ છે. આને કારણે અહીં તૈનાત અધિકારીઓ અને જવાનોને ડીઝલ, કેરોસીન અથવા સળગતી લાકડા પર નિર્ભર રહેવું પડે છે. આનાથી માત્ર પ્રદૂષણ થાય છે પરંતુ તે ઓછા અસરકારક બને છે. પરંતુ સોનમનો ટેન્ટ હીટર સૌર ઉર્જાથી ગરમ થશે. સૌર storeર્જા સંગ્રહિત કરવાની ક્ષમતા પણ છે. તંબુ 10 સૈનિકોને પકડી શકે છે. તેનું વજન 30 કિલોથી ઓછું છે.

le" style="display:block; text-align:center;" data-ad-layout="in-article" data-ad-format="fluid" data-ad-client="ca-pub-3398713808186582" data-ad-slot="4618692279">

સોનમ વાંગચુક બરફના સ્તૂપ માટે જાણીતી છે. તેમની શોધ લદ્દાખની સૌથી અસરકારક શોધ માનવામાં આવે છે. આ શોધ લદ્દાખના વિદ્યાર્થી શૈક્ષણિક અને સાંસ્કૃતિક આંદોલનોનું કેન્દ્રબિંદુ છે. આ ક્ષેત્રમાં શૈક્ષણિક પ્રણાલીમાં પરિવર્તન લાવવા માટે સંસ્થાને જવાબદાર માનવામાં આવે છે. આ પછી વાંગચુકે હિમાલયન ઇન્સ્ટિટ્યૂટ Alફ ઓલ્ટરનેટિવ્સની શરૂઆત કરી. આ સંસ્થા ઉચ્ચ શિક્ષણ સાથે સંકળાયેલ છે.આ તંબુઓ માટે જરૂરી છે કે બધી ઇમારતો દક્ષિણ દિશા તરફ લક્ષી હોવી જોઈએ જેથી તેમને પુષ્કળ સૂર્યપ્રકાશ મળે. આ ઇમારતોમાં નિષ્ક્રીય ગરમી પરના ભારને કારણે છે. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે આ સૌર તંબુ બનાવવા માટે વાંગચુકને ચાર અઠવાડિયા થયા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *