INDIA

અયોધ્યાના રામમંદિર પરિસરમાં ખોદકામ દરમિયાન મળી મૂર્તિઓ અને ચરણ પાદુકા-જુઓ તસવીરો

સુપ્રીમ કોર્ટના આદેશ બાદ ઉત્તર પ્રદેશના અયોધ્યામાં ભગવાન રામનું મંદિર બનાવવામાં આવી રહ્યું છે. તે જ મંદિરના નિર્માણ માટે પાયાની ખોદકામ કરવામાં આવી રહ્યું છે. રામલાલાના મંદિરના નિર્માણ માટે 40 ફૂટ ઊંડા પાયાના ખોદકામ દરમિયાન, એક પગથિયા પાદુકા સહિતના પ્રાચીન પથ્થરના અવશેષો અને કેટલાક ટુકડા થયેલા મૂર્તિઓના અવશેષો મળી આવ્યા છે. શ્રી રામ જન્મભૂમિ તીર્થ ક્ષેત્ર ક્ષેત્ર ન્યાસે પ્રાચીન મંદિરોના આ અવશેષોને સુરક્ષિત રાખ્યા છે. પુરાતત્ત્વીય મહત્વના આ અવશેષોની વૈજ્ .ાનિક રીતે પુરાતત્ત્વીય રીતે તપાસ કરવામાં આવશે.

અગાઉ, જન્મસ્થળ સંકુલના સ્તરીકરણ કાર્ય દરમિયાન, ઘણા પ્રાચીન અવશેષો મળી આવ્યા છે. અગાઉ, પ્રાચીન કોતરવામાં આવેલા ખડકો પણ બહાર આવ્યા છે. કેટલાક ખંડિત શિલ્પો પણ મળી આવ્યા છે. પ્રાચીન મંદિર સાથે જોડાયેલા પત્થરોના અવશેષો મળી આવ્યા છે.

સીતા રસોઇ પાસેથી ખોદકામ દરમિયાન, રસોડું સાથે જોડાયેલ એક વિશાળ પથ્થરનો સિલબ્ટા પણ મળી આવ્યો છે. ચકલા સિલિન્ડર પણ મળી ગયા છે. આ સિવાય માનસ ભવન તરફ ખોદકામ દરમિયાન ખૂબ જ પ્રાચીન ભગવાન શ્રી રામના પગનાં નિશાન પણ મળી આવ્યા છે. ટ્રસ્ટના સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે, રામ જન્મભૂમિ સંકુલના સંગ્રહાલયમાં આ તમામ અવશેષો સાચવવામાં આવ્યા છે.

le" style="display:block; text-align:center;" data-ad-layout="in-article" data-ad-format="fluid" data-ad-client="ca-pub-3398713808186582" data-ad-slot="4618692279">

રામ મંદિરના નિર્માણ બાદ મંદિર પરિસરમાં જ એક સંગ્રહાલય બનાવવામાં આવશે અને આ પ્રાચીન વારસો ભક્તોના દર્શન માટે રાખવામાં આવશે. ભક્તો રામલાલા જોયા પછી આ પ્રાચીન ધાર્મિક અવશેષો જોઈ શકશે. વસ્તુઓ તૂટેલી હાલતમાં છે. હાલમાં ખોદકામનું કામ પૂર્ણ થઈ ગયું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *