INDIA

કેમ કોરોના કરતા પણ વધુ ભયાનક છે બ્લેક ફંગસ, જાણો અહીં

અમે તમને કોરોનાના નવા ભય વિશે ચેતવણી આપવા માંગીએ છીએ અને આ ભય મ્યુકોમીકોસિસનો છે, જેને કાળી ફૂગ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. હાલમાં દેશમાં કાળા ફૂગના કુલ કેસો 7,250 છે અને છેલ્લા કેટલાક દિવસોમાં આ રોગને કારણે 219 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે. એટલે કે, કોરોનાના ચેપ સાથે, આ રોગ પણ ગંભીર ચિંતાનો વિષય બની ગયો છે.

આ રોગને લગતા નવીનતમ અપડેટ એ છે કે મહારાષ્ટ્રમાં કાળા ફૂગના સૌથી વધુ કેસો નોંધાયા છે. ત્યાં કુલ કેસની સંખ્યા લગભગ 1500 છે અને મોતનો આંકડો પણ 100 સુધી પહોંચી જઇ રહ્યો છે. ગુજરાત બીજા સ્થાને છે, જ્યાં કાળી ફૂગના 1163 દર્દીઓ મળી આવ્યા છે અને આને કારણે 61 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે. તો આ યાદીમાં મધ્યપ્રદેશ ત્રીજા સ્થાને છે. કુલ from 574 કેસો છે અને આનાથી મૃત્યુ થયા છે 31૧. આ ઉપરાંત હરિયાણામાં કાળી ફૂગના 268 દર્દીઓ મળી આવ્યા છે અને 8 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે. દિલ્હીમાં આના કારણે માત્ર એક જ મોત નીપજ્યું છે, પરંતુ દર્દીઓની સંખ્યા વધીને 203 થઈ ગઈ છે.

રોગચાળાના રોગ અધિનિયમ 1897 હેઠળ, નોટિફિએબલ ડિસીઝ એ રોગનો સંદર્ભ આપે છે જેમાં કોઈ પણ રાજ્યની તમામ હોસ્પિટલો એટલે કે સરકારી અને ખાનગી બંનેને તેનાથી સંબંધિત તમામ કેસની જાણ કરવી પડે છે અને બધી માહિતી રાજ્ય સરકારોના સંબંધિત વિભાગોને આપવામાં આવે છે. રાજસ્થાન, ગુજરાત, ઓડિશા, હરિયાણા, કર્ણાટક, તમિલા નાડુ, તેલંગાણા અને પંજાબમાં અત્યાર સુધીમાં 8 રાજ્યોએ આમ કર્યું છે. એટલે કે, હવે આ રોગને લગતા તમામ કેસો આ રાજ્યોમાં રાજ્ય સરકારોને જણાવાયા છે.

કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રાલય અને આઈસીએમઆર અનુસાર, બ્લેક ફુગ્સ આરોગ્યની સમસ્યાને કારણે દવાઓ લેતા લોકો પર હુમલો કરે છે અને આ દવાઓને લીધે, તેમની પ્રતિરક્ષા એટલે શરીરની પ્રતિરક્ષા ઓછી થઈ છે. આ ફંગલ ચેપ નાકથી શરૂ થાય છે, પછી આંખો સુધી પહોંચે છે અને પછી મગજમાં જાય છે. સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, જેમની પ્રતિરક્ષા નબળી છે, તે લોકોને સાવચેત રહેવાની જરૂર છે. ખાસ કરીને લોકોને ડાયાબિટીઝ હોય છે.

– જે દર્દીઓ લાંબા સમયથી આઈસીયુમાં છે તેમને કાળી ફૂગ હોઈ શકે છે.
– જો તમે કોઈ ગંભીર રોગથી પીડિત છો અને ટ્રાન્સપ્લાન્ટ અથવા અન્ય કોઈ આરોગ્ય સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા છો તો તે ફંગલ ઇન્ફેક્શન હોઈ શકે છે.
– આ ચેપ કોઈપણ અંગની ટ્રાન્સપ્લાન્ટ સર્જરી પછી થઈ શકે છે.
– જે લોકો વધુ સ્ટેરોઇડ્સનું સેવન કરે છે તેમને પણ આ ચેપ લાગવાની સંભાવના છે.

હાલમાં કાળા ફૂગના મોટાભાગના દર્દીઓ ડાયાબિટીસના છે અથવા એવા લોકો છે કે જેઓ આ સમયગાળા દરમિયાન કોરોનાથી ચેપ લગાવે છે અને સ્ટીરોઇડ દવાઓ લે છે. હકીકતમાં, જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ કોરોના વાયરસથી સંક્રમિત હોય છે, ત્યારે શરૂઆતમાં સ્ટીરોઇડ્સ લેવાની સલાહ આપવામાં આવે છે અને દર્દીઓ કોરોનાથી બચવા વધુ સ્ટીરોઇડ્સ લે છે અને પછી કાળી ફૂગનો શિકાર બને છે.

આઇસીએમઆર અનુસાર, ચેપ પછી 6 દિવસ સ્ટીરોઇડ દવાઓ ન ખાવી જોઈએ. પરંતુ અત્યારે આ દિશાનિર્દેશોને અવગણવામાં આવી રહી છે અથવા લોકો બેદરકારી દાખવી રહ્યા છે. એક અધ્યયનમાં જણાવાયું છે કે cor૦ ટકા કોરોના દર્દીઓને સ્ટેરોઇડ્સની જરૂર હોતી નથી, પરંતુ હાલમાં આપણા દેશમાં, મોટાભાગના કોરોના દર્દીઓ એવા છે કે જેઓ કોઈ જરૂરિયાત વિના અને તબીબી સલાહ વિના સ્ટીરોઈડ લઈ રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *