INDIA

સોસીયલ મીડિયા ગાઈડલાઇન્સને લઈને મોદી સરકારની વિરુદ્ધ હાઇકોર્ટ પહોંચ્યું વોટ્સઅપ, જાણો

સરકારના નવા ડિજિટલ નિયમો સામે વોટ્સએપ દિલ્હી હાઈકોર્ટ પહોંચ્યો છે. વ WhatsAppટ્સએપે અદાલતને નવા ડિજિટલ નિયમો પર પ્રતિબંધ મૂકવાની અપીલ કરી છે કારણ કે તે વપરાશકર્તાઓની ગોપનીયતા વિરુદ્ધ છે. વોટ્સએપે કોર્ટમાં કહ્યું છે કે આ કાયદો ગેરબંધારણીય છે કારણ કે વપરાશકર્તાઓની ગોપનીયતા જોખમમાં આવે છે.

ન્યૂઝ એજન્સીના જણાવ્યા અનુસાર રોઇટર્સ વોટ્સએપ નવા ડિજિટલ નિયમોની વિરુદ્ધ છે. નવા ડિજિટલ નિયમમાં, સોશિયલ મીડિયા કંપનીઓએ કોને પૂછ્યું તે પર એક પોસ્ટ જણાવવી પડશે. આ નવા નિયમથી વોટ્સએપ પર સૌથી વધુ અસર થઈ રહી છે.

વોટ્સએપે અમારી ભાગીદાર વેબસાઇટ ઇન્ડિયા ટુડે ટેકને કહ્યું કે તે ભારતીય આઈટી રૂલ્સ ચેલેન્જને કેમ પડકાર ફેંકી રહી છે. વોટ્સએપના પ્રવક્તાના જણાવ્યા મુજબ, યુઝરની ચેટ ટ્રેસ કરવાનો અર્થ એ છે કે દરેક મેસેજની ફિંગરપ્રિન્ટ વોટ્સએપ સાથે હશે. આ તેના મૂળભૂત અધિકારો ધરાવતા વપરાશકર્તાની ગુપ્તતાને વિક્ષેપિત કરશે. અમે ભારત સરકાર સાથે વાટાઘાટો ચાલુ રાખીશું અને આના પર સમાધાન શોધવાનો પ્રયાસ કરીશું. આમાં, જો કોઈ કાનૂની માન્ય વિનંતી અમને આવે છે, તો અમે તે વિશે અમારી પાસેની બધી માહિતી પ્રદાન કરીશું.

નવા નિયમ અંગે વોટ્સએપને પૂછવામાં આવ્યું છે, જે ખોટી રીતે પોસ્ટ કરી રહ્યા છે, તેમના વિશે માત્ર માહિતી આપવી પડશે. કંપનીએ કહ્યું છે કે તે કોઈની પણ માહિતી એકલા આપી શકતી નથી કારણ કે પ્લેટફોર્મ પરના સંદેશાઓ એન્ડ-ટુ-એન્ડ એન્ક્રિપ્ટેડ છે. આ એન્ક્રિપ્શન સિસ્ટમને લીધે, ન તો વોટ્સએપ અથવા કોઈ ત્રીજો વ્યક્તિ સંદેશ જોઈ શકે છે અથવા વાંચી શકશે નહીં.

આ નિયમોનું પાલન કરવા માટે, તેને રીસીવર અને મોકલનાર બંનેના સંદેશાઓની એન્ક્રિપ્શનને તોડવી પડશે. ભારતમાં વોટ્સએપના લગભગ 400 મિલિયન વપરાશકારો છે. વોટ્સએપ નવા નિયમનું પાલન કરવામાં અસમર્થતા વ્યક્ત કરી રહ્યું છે.

સરકાર અને ફેસબુક, ગુગલ અને ટ્વિટર જેવી મોટી ટેક કંપનીઓ વચ્ચે વિવાદ ચાલી રહ્યો છે. પોલીસ થોડા દિવસો પહેલા જ ટ્વિટરની officeફિસમાં ગઈ ત્યારે એક નવો વળાંક આવ્યો. ગયા અઠવાડિયે ટ્વિટર પર ભાજપના પ્રવક્તા સંબિત પાત્રાની પોસ્ટને હેરાફેરી કરનાર મીડિયા તરીકે લેબલ કરાઈ હતી.

મોટા સોશ્યલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ માટે સરકાર દ્વારા વચેટિયા દિશાનિર્દેશો પણ બનાવવામાં આવી છે. આ માર્ગદર્શિકા મુજબ, સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ કે જેના વપરાશકર્તા આધાર 50 લાખથી વધુ છે તે રહેવાસી ફરિયાદી અધિકારી, મુખ્ય પાલન અધિકારી અને નોડલ સંપર્ક વ્યક્તિને રાખવા પડશે.આ માટે સરકારે ત્રણ મહિનાનો સમય આપ્યો હતો જે 25 મેના રોજ સમાપ્ત થયો. આ વિશે પણ ઘણા વિવાદો છે. જોકે ફેસબુકે હવે કહ્યું છે કે તે સરકારના નવા નિયમને સ્વીકારશે, પરંતુ કેટલાક સ્થળોએ સ્પષ્ટતા કરવાની જરૂર છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *