DELHI fact INDIA

કેજરીવાલે ઘરે ઘરે અનાજ પહોચાડવા ની યોજના શરૂ કરી તો મોદી સરકારે વાંધો ઉપાડ્યો કહ્યું કે…

દિલ્હીની આમ આદમી પાર્ટી સરકારે ફરીથી કેન્દ્ર સાથે સીધી લડત ચલાવી છે. ‘ઘર Rર રેશન’ યોજના પરનો પ્રતિબંધ કેજરીવાલ સરકાર માટે મોટો આંચકો છે અને તેઓ આ માટે કેન્દ્ર પર સંપૂર્ણ દોષારોપણ કરી રહ્યા છે. જે યોજના હેઠળ લોકોને ઘરે રાશન આપવાની સુવિધા આપવામાં આવી હતી, તે માટે હાલમાં પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો છે. ઘણી દલીલો આપવામાં આવી છે, દિલ્હી સરકાર તેને ફક્ત રાજકારણનું નામ આપી રહી છે.

ઘર ઘર રેશન યોજના એ સીએમ કેજરીવાલનો એક મહત્વાકાંક્ષી પ્રોજેક્ટ છે, જેની તૈયારી આજથી નહીં પરંતુ ત્રણ વર્ષ પહેલાથી ચાલી રહી છે. આ યોજનાનું નામ અગાઉ ‘મુખ્ય પ્રધાન ઘર ઘર રેશન’ હતું. પરંતુ પાછળથી કારણ કે કેન્દ્રએ જ આ યોજનાના નામ પર વાંધો ઉઠાવ્યો હતો, તે પછી આ યોજનાનું નામ ઘેર-ઠેર રેશન યોજનામાં બદલી નાંખવામાં આવ્યું. પરંતુ હવે ફરી એક વખત કેન્દ્રએ આ યોજના પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે અને આપને સરકારને નિશાન બનાવવાની બીજી તક મળી છે.

જણાવાયું છે કે 2018 થી દિલ્હી સરકારે કેન્દ્રને ઓછામાં ઓછા છ પત્રો લખીને તેમને આ યોજના વિશે માહિતી આપી હતી. તે જ સમયે, કેન્દ્ર સરકારના તમામ સૂચનો સ્વીકાર્યા પછી, દિલ્હી સરકારે આ યોજનાને અંતિમ મંજૂરી અને તાત્કાલિક અમલીકરણ માટે 24 મે 2021 ના ​​રોજ એલજીને ફાઇલ મોકલી હતી, પરંતુ એલજીએ એમ કહીને ફાઇલ પરત કરી કે આ યોજના નથી. દિલ્હીમાં અમલીકરણ કરી શકાય છે એલજીએ તેની તરફથી બે મોટી દલીલો આપી છે. તેમના વતી ભાર મૂકવામાં આવ્યો છે કે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા આ યોજનાને મંજૂરી આપવામાં આવી નથી અને આ યોજના વિરુદ્ધ કોર્ટમાં કેસ ચાલી રહ્યો છે. આ કારણોસર તેમની તરફે ફાઇલ પાછા મોકલવામાં આવી હતી.

પરંતુ આ વખતે કેજરીવાલ સરકાર આક્રમક વલણ અપનાવી રહી છે. એલજીની તમામ દલીલોને નકારી કા Aતા આપ નેતા ઇમરાન હુસેને કહ્યું છે કે કોર્ટના ચાલી રહેલા કેસને કારણે આ ક્રાંતિકારી યોજનાનો અમલ અટકાવવો તે સમજણ નથી. આ મામલે બે સુનાવણી થઈ ચૂકી છે અને અદાલત દ્વારા કોઈ સ્ટેનો આદેશ આપવામાં આવ્યો નથી. આ સિવાય કેન્દ્ર સરકાર પણ આ જ બાબતમાં એક પક્ષ છે અને તેના સોગંદનામામાં પણ કેન્દ્રએ આ યોજના રજૂ કરવા સામે વાંધો ઉઠાવ્યો નથી. હકીકત એ છે કે એલજી આ ક્રાંતિકારી યોજનાના વિકાસને રોકવા માટે આ કેસનું કારણ આપી રહ્યું છે તે સ્પષ્ટ કરે છે કે નિર્ણય રાજકીય પ્રેરિત છે.

અમને જણાવી દઈએ કે કેજરીવાલની આ નવી યોજના અંતર્ગત દરેક રેશન લાભાર્થીને તેના ઘરે 4 કિલો ઘઉંનો લોટ, 1 કિલો ચોખા અને ખાંડ મળી રહેવાની હતી. તે જ સમયે, આ યોજના દ્વારા, રેશનકાર્ડ વપરાશકર્તાઓની બાયોમેટ્રિક અને આધાર ચકાસણી સાથે, રાશનની ડોરસેપ ડિલિવરી શરૂ થવાની હતી. એવો પ્રસ્તાવ મૂકવામાં આવ્યો હતો કે જ્યારે કોઈ ડિલિવરી એજન્ટ લાભાર્થીના ઘરે ડીલીવરી માટે જાય છે ત્યારે બાયમેટ્રિક વેરિફિકેશન પછી જ રેશન આપવામાં આવશે.

રાજ્ય સરકાર દ્વારા ભાર મૂક્યો હતો કે ભારતમાં રેશન વિતરણ હાલમાં ઘણી સમસ્યાઓથી ગ્રસ્ત છે. કામ દરમિયાન રેશનની દુકાનો ઘણીવાર બંધ જોવા મળે છે, અનાજની ગુણવત્તા ઓછી છે, રેશન ડીલરો દ્વારા ઓછું રેશન, રેશનની દુકાનોના અનેક રાઉન્ડ, રેશનનું બ્લેક માર્કેટિંગ કેટલીક સમસ્યાઓ છે. આ કારણોસર, ઘરે ઘરે રાશન યોજના લાવવાની વાત થઇ હતી. પરંતુ કેન્દ્રએ શરૂઆતથી જ સ્પષ્ટ કરી દીધું હતું કે તેમને આ યોજના અંગે બે વાંધા છે. એક, એન.એફ.એસ. અધિનિયમ ૨૦૧ under હેઠળ આપવામાં આવતા અનાજનો ઉપયોગ કોઈપણ રાજ્ય-વિશિષ્ટ યોજના ચલાવવા માટે કરી શકાતો નથી, અને (૨) દિલ્હી સરકાર દ્વારા એન.એફ.એસ.એ. અનાજના વિતરણ માટે નવા નામ અથવા સ્કીમ નામોનો ઉપયોગ કરવાની મંજૂરી નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *