GUJARAT INDIA

PM મોદી એ કર્યું મોટું એલાન ,જાણી ને હોશ ઉડી જશે

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ સોમવારે રાષ્ટ્રને સંબોધિત કરતી વખતે બે મોટી ઘોષણા કરી હતી. પહેલા કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા હવે તમામ રાજ્યોને મફત રસી આપવામાં આવશે. હવે રાજ્યોએ આ માટે કંઈ ખર્ચ કરવો પડશે નહીં. બીજી તરફ દેશના crore૦ કરોડ ગરીબ લોકોને નવેમ્બર સુધીમાં એટલે કે ‘વડા પ્રધાન ગરીબ કલ્યાણ અન્ના યોજના’ અંતર્ગત દીપાવલીને મફત રેશન આપવામાં આવશે. આવી સ્થિતિમાં, સવાલ એ ?ભો થાય છે કે, આવતા વર્ષે યોજાનારી પાંચ રાજ્યોની ચૂંટણીમાં પીએમ મોદીનું આ પગલું ભાજપ માટે ટ્રમ્પકાર્ડ સાબિત થશે?

આપને જણાવી દઈએ કે, બીજેપીએ આગામી વર્ષના પ્રારંભમાં ઉત્તર પ્રદેશ, ઉત્તરાખંડ, પંજાબ, મણિપુર અને ગોવામાં યોજાનારી વિધાનસભાની ચૂંટણીને લઈને મગજની શરૂઆત કરી દીધી છે. આ પાંચ રાજ્યોમાંથી, ચાર રાજ્યોમાં ભાજપની સરકાર છે અને હવે તે ત્યાં સત્તા જાળવવાની કવાયતમાં વ્યસ્ત છે. ઉત્તર પ્રદેશ અને ઉત્તરાખંડ એવા રાજ્યો છે જ્યાં છેલ્લા બે દાયકાથી દર પાંચ વર્ષ પછી શક્તિ બદલાય છે.

કોરોના બીજા મોજામાં ઉત્તર પ્રદેશ અને ઉત્તરાખંડમાં ભાજપ વિરુદ્ધ લોકોમાં અસંતોષ છે, અને પંજાબમાં ખેડુતોના આંદોલનને કારણે પહેલેથી જ નારાજગી છે. આવી સ્થિતિમાં ભાજપ અધ્યક્ષ જે.પી.નડ્ડાએ જૂનના રોજ તેમના નિવાસ સ્થાને રાષ્ટ્રીય મહાસચિવો સાથે બેઠક યોજી હતી અને પાંચ રાજ્યોની ચૂંટણીઓ અંગે વિચારણા કરી હતી. બે દિવસ ચાલેલી બેઠકમાં, પક્ષ કોરોના સંકટ સમયે ચૂંટણી રાજ્યોમાં ‘સર્વિસ હાય સંગઠન’ અભિયાનનો કાર્યક્રમ વધુ તીવ્ર બનાવશે. પક્ષ જાણે છે કે 2024 ની સામાન્ય ચૂંટણી પહેલા આ રાજ્યોમાં વિજય હાંસલ કરવો ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે, નહીં તો તેનો રાજકીય માર્ગ મુશ્કેલ બનશે.

વડા પ્રધાન મોદીએ એવા સમયે રાષ્ટ્રને સંબોધન કર્યું છે જ્યારે ભાજપ 2022 માં યોજાનારી પાંચ રાજ્યોની ચૂંટણીઓના મંથન માટે વ્યસ્ત છે. તે જ સમયે, વિરોધની સાથે, ઘણી રાજ્ય સરકારો કહી રહી છે કે કેન્દ્ર સરકારે રસીકરણની સંપૂર્ણ જવાબદારી લેવી જોઈએ. આ સાથે, બિન-ભાજપ શાસિત ઘણા રાજ્યોએ રસીના પ્રમાણપત્ર પર વડા પ્રધાનના ફોટાને બદલે રાજ્યના મુખ્ય પ્રધાનનો ફોટો મૂકવાનું શરૂ કર્યું હતું.

આવી સ્થિતિમાં વડા પ્રધાન મોદી ખુદ આગળ આવ્યા છે અને પોતાની ઉપર રસીકરણની તમામ જવાબદારી લીધી છે. પીએમ મોદીએ દાવો કર્યો હતો કે ઘણા રાજ્યોએ કહ્યું હતું કે તેઓ રસી આપી શકતા નથી અને જૂની સિસ્ટમ બરાબર છે, એટલે કે માત્ર કેન્દ્ર સરકારે રસી આપવી જોઈએ. રાજ્યો ફરીથી વિચારણાની માંગ સાથે આગળ આવ્યા. પીએમએ કહ્યું, ‘અમે રાજ્યોની માંગ પર પણ વિચાર કર્યો અને નિર્ણય કર્યો કે દેશવાસીઓને મુશ્કેલી ન વેઠવી જોઇએ અને રસીકરણ સરળતાથી ચાલવું જોઈએ.’ પીએમ મોદીના આ મુદ્દે એક સંકેત પણ મળી રહ્યો છે કે રાજ્યો રસીકરણમાં સફળ થયા ન હતા, જેના માટે કેન્દ્ર સરકારે ફરીથી આગળ આવવું પડ્યું.

નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે આટલી મોટી સંખ્યામાં લોકોને રસી આપવી એ સમગ્ર માનવતા માટે મોટી સફળતા છે. પીએમ મોદીએ ભારપૂર્વક કહ્યું, ‘ભલે તે ગરીબ હોય, નીચલા મધ્યમ વર્ગ, મધ્યમ વર્ગ અથવા ઉચ્ચ મધ્યમ વર્ગ, દરેકને કેન્દ્ર સરકારના આ કાર્યક્રમ હેઠળ નિ .શુલ્ક રસી મળશે.’ આ રીતે કેન્દ્ર સરકાર દેશભરમાં રસીકરણ કરશે, જેના માટે ભાજપ સંપૂર્ણ શ્રેય લેવાનું ઇચ્છે છે. નવી રસીકરણ નીતિ માટે ભાજપના નેતાઓ અને કેન્દ્રીય મંત્રીઓએ વડા પ્રધાન મોદીને શ્રેય આપ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *