GUJARAT INDIA

આ છે વિશિષ્ટ પ્રકાર ની કેરી ,1000 રૂપિયા નું એક ફળ વેચાય છે ,જાણો શું છે આ ફળ ની ખાસિયત

કેરીને ફળોનો રાજા કહેવામાં આવે છે, પરંતુ ફળોની રાણી કોણ છે? તમે મધ્યપ્રદેશના કટ્ટીવાડા વિસ્તારમાં ઉગાડેલી ખાસ કેરીને, ફળોની રાણી કહી શકો છો, કારણ કે તેનું નામ ‘નૂરજહાન’ છે. આ જાતની કેરીની કિંમત 1000 રૂપિયા છે.આ કેરી માત્ર ગુજરાતની બાજુમાં આવેલા મધ્યપ્રદેશના અલીરાજપુર જિલ્લાના કાઠીવાડા વિસ્તારમાં ઉગાડવામાં આવે છે. તે ઈન્દોરથી આશરે 250 કિ.મી.

એક ખેડૂતે કહ્યું કે ‘નૂરજહાં’ના કેરીનો ભાવ રૂ. 500 થી 1,000 છે. આ વર્ષે આ પાકની ઉપજ સારી રહી છે. સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈ અનુસાર, કાઠીવાડાના કેરી ઉત્પાદક શિવરાજસિંહ જાધવે કહ્યું કે, મારા બગીચામાં ત્રણ નૂરજહાં કેરીના ઝાડ છે, જેમાં લગભગ 250 કેરીનું ઉત્પાદન થયું છે. એક કેરીનો ભાવ 500 થી 1000 રૂપિયા મળી રહ્યો છે. બુકિંગ આ માટે થઈ ચૂક્યું છે.

કાઠિયાવાડા વિસ્તારમાં નૂરજહાં કેરીના ઉત્પાદનમાં રોકાયેલા નિષ્ણાંત ઇશાક મન્સૂરીએ કહ્યું, “આ વખતે પાક સારો રહ્યો છે, પરંતુ કોવિડ રોગચાળાએ આપણા વ્યવસાયને ઘણી અસર કરી છે. પ્રથમ વર્ષ 2020 માં નૂરજહાં કેરીનું ઉત્પાદન નબળું વાતાવરણને કારણે સારું રહ્યું નહોતું.

આ પહેલા, વર્ષ 2019 માં, સરેરાશ કેરી 2.75 કિલો હતી અને ખરીદદારો 1200 રૂપિયા સુધી ચૂકવવા સંમત થયા હતા. નોંધનીય છે કે નૂરજહાં છોડ જાન્યુઆરી-ફેબ્રુઆરીમાં ફૂલો આવે છે અને જૂનના પ્રારંભમાં કેરી પાકા માટે તૈયાર હોય છે. કેટલાક સ્થાનિક ઉગાડનારાઓ દાવો કરે છે કે કેટલીકવાર નૂરજહાં કેરી એક ફુટ લંબાઈ સુધી વધે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *