INDIA

આ મહિના માં થયા 5 મોટા બદલાવ, તમારા ખિસ્સા માટે કેટલા ફાયદારૂપ છે? જાણો અહીં

આ મહિના માં થયા 5 મોટા બદલાવ, તમારા ખિસ્સા માટે કેટલા ફાયદારૂપ છે? જાણો અહીં,જૂન મહિનો પૂરો થવા જઈ રહ્યો છે અને આવતીકાલથી જુલાઈ મહિનો ઘણા મોટા ફેરફારો સાથે શરૂ થશે. આ ફેરફારો (1 જુલાઈથી નિયમોમાં ફેરફાર), જે મહિનાના પ્રથમ દિવસ એટલે કે જુલાઈ 1, 2023થી લાગુ થશે, તેની સીધી અસર તમારા ખિસ્સા પર પડશે.

તમારા ઘરના રસોડાને લગતા ફેરફારો, બેંકમાં જૂતા અને ચપ્પલ ખરીદવાથી તમને અસર થશે. આવી સ્થિતિમાં, તમારા માટે તેમના વિશે માહિતી હોવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. આવો જાણીએ પહેલી તારીખથી દેશમાં શું બદલાવ આવવાનો છે. તેલ અને ગેસ વિતરણ કંપનીઓ દર મહિનાની 1લી તારીખે એલપીજીના ભાવમાં સુધારો કરે છે. જેની અસર દેશભરમાં જોવા મળી રહી છે. આ વખતે પણ 1લી જુલાઈએ એલપીજીના ભાવમાં ફેરફાર જોવા મળી શકે છે.

છેલ્લા સતત બે મહિનાથી કંપનીઓએ 19 કિલોના કોમર્શિયલ એલપીજી ગેસ સિલિન્ડરની કિંમતમાં ઘટાડો કરીને રાહત આપી હતી. 1 જૂન, 2023 ના રોજ, સિલિન્ડર 83.5 રૂપિયા સસ્તું કરવામાં આવ્યું હતું, જ્યારે અગાઉ 1 મે, 2023 ના રોજ, કોમર્શિયલ સિલિન્ડરની કિંમતમાં 172 રૂપિયાનો ઘટાડો કરવામાં આવ્યો હતો. જોકે, ઘરેલું રસોડામાં ઉપયોગમાં લેવાતા 14 કિલોના એલપીજી સિલિન્ડરની કિંમતોમાં કોઈ ફેરફાર થયો નથી.

LPGની કિંમતો સાથે, મહિનાની પહેલી તારીખ એટલે કે 1 જુલાઈએ CNG અને PNGની કિંમતોમાં પણ ફેરફાર જોવા મળી શકે છે. દિલ્હીમાં ઈન્દ્રપ્રસ્થ ગેસ લિમિટેડ (IGL) અને મુંબઈમાં મહાનગર ગેસ લિમિટેડ (MGL) દર મહિનાના પ્રથમ દિવસે ભાવમાં સુધારો કરે છે અને નવા ભાવ જારી કરે છે. આ સિવાય જેટ ફ્યુઅલની કિંમત આંતરરાષ્ટ્રીય બેંચમાર્ક અને વિદેશી વિનિમય દરના આધારે દર મહિને નક્કી કરવામાં આવે છે. 1 જૂને દિલ્હીમાં જેટ ફ્યુઅલ એટલે કે ATFની કિંમતમાં ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. આ પછી દિલ્હીમાં જેટ ફ્યુઅલની કિંમત 6,632.34 રૂપિયા ઘટીને 89,303.09 રૂપિયા પ્રતિ કિલો થઈ ગઈ છે.

ત્રીજો અને સૌથી મોટો ફેરફાર બેંકિંગ સેક્ટરમાં 1 જુલાઈએ થવા જઈ રહ્યો છે. વાસ્તવમાં, ફાઇનાન્સ કંપની HDFC લિમિટેડને ખાનગી ક્ષેત્રની સૌથી મોટી બેંક HDFC બેંક સાથે મર્જ કરવામાં આવશે. મર્જર બાદ HDFC લિમિટેડની સેવાઓ બેંકની તમામ શાખાઓમાં ઉપલબ્ધ થશે. અર્થ, HDPC બેંકની શાખામાં લોન, બેંકિંગ સહિત અન્ય તમામ સેવાઓ પૂરી પાડવામાં આવશે. કોઈપણ મર્જર પછી જોવામાં આવે છે તેમ, પ્રથમ તારીખે આ મોટા મર્જર પછી પણ, બંને કંપનીઓના ગ્રાહકોમાં કેટલાક ફેરફારો જોવા મળી શકે છે.

આજના સમયમાં રોકાણના શ્રેષ્ઠ વિકલ્પોમાં ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટ એટલે કે FDને વધુ મહત્વ આપવામાં આવે છે. ભલે તે બની શકે, બધી બેંકો આના પર ગ્રાહકોને ખૂબ વ્યાજ આપે છે. હવે 1 જુલાઈ, 2023 થી, રોકાણના સાધન પર FD કરતાં વધુ સારું વ્યાજ મળશે. અમે RBI ફ્લોટિંગ રેટ સેવિંગ્સ બોન્ડ્સ 2022 વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ, તેમ છતાં તેના વ્યાજ દરો નામની જેમ સ્થિર નથી અને તે સમય સમય પર બદલાતા રહે છે. હાલમાં 7.35 ટકાના દરે વ્યાજ આપવામાં આવી રહ્યું છે, જે 1 જુલાઈથી વધારીને 8.05 ટકા થઈ શકે છે. દર છ મહિને બદલાતા આ વ્યાજ દરમાં ફેરફાર માટેની આગામી તારીખ 1લી જુલાઈ છે.

પાંચમા ફેરફારની વાત કરીએ તો, 1 જુલાઈ, 2023થી, સમગ્ર દેશમાં નબળી ગુણવત્તાના જૂતા અને ચપ્પલના ઉત્પાદન અને વેચાણ પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવી શકે છે. કેન્દ્ર સરકારે દેશભરમાં ક્વોલિટી કંટ્રોલ ઓર્ડર (QCO) લાગુ કરવાની જાહેરાત કરી છે, જેનો અમલ 1 જુલાઈથી થશે. આ પછી, તમામ ફૂટવેર કંપનીઓ માટે ગુણવત્તા નિયંત્રણ ઓર્ડર નિયમોનું પાલન કરવું જરૂરી બનશે.

ભારતીય રિઝર્વ બેંક (RBI) એ જુલાઈ 2023માં બેંક રજાઓની યાદી બહાર પાડી છે. આ મહિને, દેશભરના વિવિધ રાજ્યોમાં વિવિધ કાર્યક્રમો અથવા તહેવારોને કારણે બેંકો કુલ 15 દિવસ બંધ રહેશે. આ રજાઓમાં રવિવારની સાથે બીજા અને ચોથા શનિવારની સાપ્તાહિક રજાઓનો સમાવેશ થાય છે. જો તમે બેંકની રજાઓની યાદી પર નજર નાખો તો, સાપ્તાહિક રજાઓ સિવાય, 05 જુલાઈએ ગુરુ હરગોબિંદ જી જયંતિ, 06 જુલાઈએ MHIP દિવસ, 11 જુલાઈએ કેર પૂજા, 13 જુલાઈએ ભાનુ જયંતિ, 17 જુલાઈએ યુ તિરોટ સિંગ ડે, ડ્રુકપા. 21 જુલાઈએ ત્સે-જી, 28 જુલાઈએ આશુરા અને 29 જુલાઈએ મોહરમ (તાજિયા)ની રજાઓ છે. જો કે, બેંક બંધ થવાના કિસ્સામાં, તમે બેંકોની 24X7 ઑનલાઇન સેવાઓ દ્વારા ઘરેથી બેંકિંગ કાર્ય કરી શકો છો.

49 Replies to “આ મહિના માં થયા 5 મોટા બદલાવ, તમારા ખિસ્સા માટે કેટલા ફાયદારૂપ છે? જાણો અહીં

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *